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Utangulizi

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya Tanzania ya mwaka 2006, Benki 
Kuu inatoa Tamko la Sera ya Fedha linaloweka bayana mwelekeo wa sera ya 
fedha kwa mwaka 2016/17. Tamko hili linajumuisha mapitio ya utekelezaji wa 
sera ya fedha ya mwaka 2015/16 na kuainisha malengo ya sera ya fedha kwa 
mwaka 2016/17. Tamko hili pia linaelezea msingi wa malengo hayo na hatua 
zinazokusudiwa kuchukuliwa ili kufikia malengo hayo.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Katika mwaka 2015, uchumi wa dunia ulikua kwa viwango tofauti kati ya 
mataifa yaliyoendelea na yanayoibukia kiuchumi (advanced and emerging 
market economies) pamoja na yale yanayoendelea kukua kiuchumi 
(developing economies). Ukuaji wa uchumi uliimarika katika mataifa 
yaliyoendelea kutokana na kuimarika kwa mahitaji ya walaji, kuongezeka 
kwa mauzo ya nje, ukuaji wa juu wa mikopo pamoja na kuongezeka kwa 
matumizi binafsi na ya serikali. Wakati huo huo, ukuaji wa uchumi katika 
mataifa yanayoibukia kiuchumi na yale yanayoendelea kukua kiuchumi 
ulipungua kutokana na hali ngumu ya fedha duniani (tight global financial 
condition) na kushuka kwa bei za bidhaa.

Ukuaji wa uchumi wa mataifa yaliyoendelea unatarajiwa kuendelea 
kuongezeka kutokana na kushuka kwa bei za nishati pamoja na sera ya 
kuongeza ukwasi (accommodative monetary policy). Ukuaji wa uchumi 
katika mataifa yanayoibukia na yale yanayoendelea kukua kiuchumi 
unatarajiwa kuimarika kutokana na kuongezeka kwa matumizi ya walaji 
katika mataifa yaliyoendelea.
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Kwa mujibu wa Taarifa ya Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa Dunia 
iliyotolewa na Shirika la Fedha la Kimataifa mwezi Aprili 2016, uchumi 
wa dunia unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 3.2 mwaka 2016 
na asilimia 3.5 mwaka 2017 ikilinganishwa na asilimia 3.1 mwaka 2015. 
Ukuaji huu utachangiwa na matarajio ya kuimarika kwa uchumi wa 
mataifa yanayoibukia na yale yanayoendelea kukua kiuchumi. Mataifa 
yanayoibukia kiuchumi na yale yanayoendelea kukua kiuchumi yanatarajia 
kukua kwa wastani wa asilimia 4.1 mwaka 2016 na asilimia 4.6 mwaka 
2017, ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 4.0 mwaka 2015. 

Uchumi wa nchi zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara (Sub-Saharan 
Africa) unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 3.0 mwaka 2016, 
ikilinganishwa na asilimia 3.4 mwaka 2015. Hali hii inatokana na kushuka 
kwa bei za bidhaa zinazozalishwa na nchi hizo na kuuzwa nje, pamoja na 
hali ngumu ya kifedha duniani. Hata hivyo, ukuaji wa uchumi unatarajiwa 
kuongezeka na kufikia wastani wa asilimia 4.0 mwaka 2017, kutokana na 
matarajio ya kuongezeka kwa bei za bidhaa katika soko la dunia. Uchumi 
wa Afrika ya Kusini unatarajiwa kukua kwa asilimia 0.6 mwaka 2016 
ikilinganishwa na asilimia 1.3 mwaka 2015 kutokana na kushuka kwa bei 
za bidhaa zinazouzwa nje pamoja na sera za fedha na kibajeti zinazotarajia 
kupunguza ukwasi. Aidha,  uchumi wa Afrika Kusini unatarajiwa 
kuimarika katika mwaka 2017. Uchumi huo unatarajiwa kukua kwa 
asilimia 1.2 kutokana na matarajio ya kutekeleza sera za fedha na kibajeti 
zinazoongeza ukwasi.  

Kasi ya upandaji wa bei kwa baadhi ya nchi zilizoendelea na zile 
zinazoibukia kiuchumi ilipungua katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 
2015 hadi Aprili 2016, kutokana hasa na kushuka kwa bei za nishati. 
Wakati huo huo, mfumuko wa bei katika nchi za ukanda wa Afrika ya 
Mashariki ulipungua kutoka asilimia 5.7 mwezi Juni 2015 hadi asilimia 
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5.1 mwezi Aprili 2016 kutokana na kushuka kwa bei za vyakula na nishati. 
Mfumuko wa bei katika nchi zinazounda Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi 
za Kusini mwa Afrika (SADC), uliongezeka kutokana na kupanda kwa bei 
za vyakula kulikosababishwa na kushuka kwa mavuno ya chakula katika 
msimu wa mavuno wa mwaka 2015.

Taarifa ya Mwelekeo wa Hali ya Uchumi wa Dunia iliyotolewa na Shirika 
la Fedha la Kimataifa ya mwezi Aprili 2016, inaonyesha kuwa mfumuko wa 
bei katika nchi zilizoendelea kiuchumi unatarajiwa kuongezeka na kufikia 
wastani wa asilimia 0.7 mwaka 2016 kutoka asilimia 0.3 mwaka 2015. Hii 
hii inatokana na sera za kuongeza ukwasi katika mataifa hayo pamoja na 
kuimarika kwa uchumi ambako kutasababisha ongezeko la matumizi kwa 
walaji. Katika nchi zinazoibukia na zile zinazoendelea kukua kiuchumi, 
mfumuko wa bei unatarajiwa kupungua na kufikia wastani wa asilimia 4.5 
mwaka 2016 kutoka asilimia 4.7 mwaka 2015, kutokana na kushuka kwa 
bei za bidhaa katika soko la dunia. 

Mwenendo wa Uchumi Tanzania
Tanzania Bara

Uchumi umeendelea kuimarika ambapo Pato la Taifa limekua kwa asilimia 
7.0 mwaka 2015, sawa na ukuaji  uliofikiwa mwaka 2014. Kiwango hiki 
cha ukuaji wa uchumi kimechangiwa kwa kiasi kikubwa na kutengemaa 
kwa upatikanaji wa nishati, kushuka kwa bei ya mafuta pamoja na ukuaji 
wa juu wa mikopo kwa sekta binafsi. Shughuli za kiuchumi zilizokua kwa 
kasi ya juu zaidi ni pamoja na ujenzi (asilimia 16.8), mawasiliano (asilimia 
12.1), fedha na bima (asilimia 11.8). Ukuaji wa kasi katika shughuli za 
ujenzi ulichochewa na kuongezeka kwa shughuli za ujenzi wa nyumba za 
makazi na  zisizo za  makazi pamoja na miundombinu ya barabara. Wakati 
huo huo, ukuaji katika sekta ya mawasiliano ulichangiwa na kuongezeka 
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kwa matumizi ya huduma za simu za mikononi hasusan kuongezeka kwa 
matumizi ya muda wa maongezi na huduma ya mtandao/intaneti, pamoja 
na kuongezeka kwa huduma za kifedha kwa kutumia simu za mikononi. 
Ukuaji katika sekta ya fedha na bima ulichangiwa na kuongezeka kwa 
kiwango cha ukusanyaji amana na utoaji wa mikopo kwa sekta binafsi. 

Katika kipindi cha miaka miwili iliyopita, shughuli za ujenzi zimekuwa 
zikiongoza katika kuchangia ukuaji wa Pato la Taifa kwa asilimia 
23.9 mwaka 2015 na asilimia 18.8 mwaka 2014. Shughuli nyingine 
zilizochangia kwenye ukuaji wa Pato la Taifa kwa kiasi kikubwa mwaka 
2015 ni pamoja na biashara (asilimia 11.5), kodi za bidhaa (asilimia 10.4) 
na  kilimo (asilimia 7.8).

Katika mwaka 2016 na kuendelea, uchumi unatarajiwa kuendelea 
kuwa imara ukisaidiwa na jitihada za Serikali katika kuwekeza katika 
miundombinu pamoja na kuendeleza viwanda nchini chini ya Mpango wa 
Pili wa Maendeleo wa Miaka Mitano.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2015/16, mfumuko wa bei uliendelea 
kubakia katika tarakimu moja. Aidha, katika kipindi cha nusu ya kwanza 
ya mwaka 2015/16, mfumuko wa bei uliongezeka na kufikia asilimia 6.8 
mwezi Desemba 2015 kutoka asilimia 6.1 mwezi Juni 2015 kutokana na 
kuongezeka kwa bei ya vyakula. Hata hivyo mwenendo wa mfumuko wa 
bei ulianza kupungua kuanzia mwezi Januari 2016, kutokana na utekelezaji 
madhubuti wa sera ya fedha, utulivu wa thamani ya Shilingi dhidi ya dola 
ya Kimarekani pamoja na upatikanaji wa chakula nchini. Mfumuko wa 
bei usiojumuisha bei za vyakula na nishati (core inflation) ulikuwa wa 
wastani wa asilimia 2.4 katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2015 had 
Aprili 2016 ukisaidiwa na utekelezaji madhubuti wa sera ya fedha na 
kupungua kwa bei za bidhaa kutoka nje. Mfumuko wa bei unatarajiwa 
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kuendelea kubakia katika viwango vya tarakimu moja katika siku zijazo 
na kufikia lengo la muda wa kati la asilimia 5 ifikapo mwezi Juni 2016. 
Hali hii itachangiwa na bei ya mafuta kuendelea kuwa ya chini katika soko 
la dunia, kuboreshwa kwa upatikanaji wa nishati na chakula pamoja na 
kuendelea kwa utulivu wa thamani ya Shilingi. 

Makusanyo ya mapato ya Serikali yameendelea kuongezeka kwa kasi 
nzuri hususan kuanzia mwezi Novemba 2015, hali ambayo imesaidia 
kufidia pengo la makusanyo lililotokea katika kipindi cha miezi minne 
ya mwanzo ya mwaka 2015/16. Kuanzi mwezi Julai 2015 hadi Machi 
2016, makusanyo ya mapato ya ndani (Serikali Kuu na Serikali za Mitaa) 
yalikuwa shilingi bilioni 10,346.5, ikiwa ni wastani wa shilingi bilioni 
1,149.6 kwa mwezi katika miezi tisa ya mwaka wa fedha 2015/16. Kiwango 
hiki cha makusanyo ni asilimia 28 zaidi ya makusanyo katika kipindi kama 
hicho kwa mwaka  2014/15. Katika mwaka huu, makusanyo yalikua kwa 
asilimia 10 tu ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka 2013/14. 
Mwenendo huu mzuri wa makusanyo ulitokana na hatua madhubuti za 
Serikali katika kuimarisha ukusanyaji wa kodi. Katika kipindi cha kuanzia 
mwezi Julai 2015 hadi Aprili 2016, matumizi ya Serikali yalifikia shilingi 
bilioni 12,081.6, ambapo matumizi ya kawaida yalikuwa shilingi bilioni 
9,295.3 na matumizi  ya maendeleo yalikuwa shilingi bilioni 2,786.3. 
Nakisi ya bajeti katika kipindi hicho ukitoa misaada kutoka nje ilikuwa 
shillingi bilioni 1,735.1.

Katika kipindi cha Julai 2015 hadi Aprili 2016, nakisi ya urari wa biashara 
ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje (current account deficit) 
ilipungua kwa asilimia 53.4 na kufikia dola za Kimarekani milioni 1,542.1, 
ikilinganishwa na nakisi ya dola za Kimarekani milioni 3,307.5 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2014/15. Kupungua huko kulitokana zaidi na 
ongezeko la thamani ya mauzo ya bidhaa za viwandani, mapato yatokanayo 
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na utalii na huduma za usafirishaji, pamoja na kupungua kwa thamani ya 
bidhaa zilizoagizwa kutoka nje ya nchi hususan uagizaji wa mafuta, vifaa 
vya ujenzi na chakula. Akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za Kimarekani 
milioni 3,845.0 mwishoni mwa mwezi Aprili 2016, ambazo zinatosheleza 
uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha takriban 
miezi 4. Aidha rasilimali za fedha za kigeni za mabenki ya biashara zilifikia 
dola za Kimarekani milioni 915.7. Katika mwaka 2016/17, nakisi ya urari 
wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje unatarajia 
kupungua zaidi kutokana na kuendelea kuongezeka kwa thamani ya 
mauzo ya bidhaa za viwanda, mapato yatokanayo na utalii na huduma 
za usafirishaji, pamoja na kupungua kwa thamani ya uagizaji wa mafuta 
kutoka nje kutokana na bei kuendelea kuwa ya chini. Katika kipindi cha 
miaka ijayo, nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho 
mali nchi za nje unatarajia kuimarika zaidi na ongezeko la matumizi ya 
gesi asilia nchini.  

Deni la Taifa limeendelea kuongezeka na kufikia dola za Kimarekani 
milioni 20,530.7 mwishoni mwa mwezi Aprili 2016,  kutoka dola za 
Kimarekani milioni 19,162.8 mwezi Juni 2015. Deni la nje liliongezeka 
na kufikia dola za Kimarekani milioni 16,077.4 kutoka dola za Kimarekani 
milioni 15,354.2 kutokana na kuongezeka kwa mikopo mipya pamoja na 
malimbikizo ya malipo ya madeni. Katika deni hilo la nje, asilimia 82.4 
ni deni la Serikali na taasisi za umma. Deni la ndani liliongezeka kufikia 
shilingi bilioni 9,709.2 mwishoni mwa mwezi Aprili 2016 kutoka shilingi 
bilioni 7,594.7 mwezi June 2015. Ongezeko hilo lilitokana na Serikali 
kukopa kupitia dhamana za Serikali kwa ajili ya kugharamia bajeti ya 
Serikali kwa mwaka 2015/16.  

Sekta ya kibenki imeendelea kuwa imara na salama, ambapo kwa wastani 
yamekuwa na mitaji na ukwasi wa kutosha. Ubora wa rasilimali za 
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mabenki ulipungua kidogo kufuatia kuongezeka kwa mikopo chechefu 
kufikia asilimia 8.3 mwezi Machi 2016 kutoka asilimia 6.7 mwezi Machi 
2015. Hata hivyo, ubora wa rasilimali za benki nyingi uliendelea kubakia 
ndani ya ukomo wa asilimia 5.0 na benki ambazo bado zina kiwango cha 
juu zaidi ya asilimia 5.0 zinatakiwa kuchukua jitihada za kuhakikisha 
kuwa ubora wa rasilimali zao unaimarika na kubakia ndani ya kiwango 
cha asilimia 5.0 kinachotakiwa na Benki Kuu. Benki Kuu imeendelea 
kuzingatia vigezo vinavyokubalika kimataifa katika kusimamia sekta ya 
kibenki nchini kwa kuendelea na jitihada za kutekeleza sheria na kanuni za 
Basel II/III nchini.Pia, ili kuboresha usimamizi wa maduka ya kubadilisha 
fedha za kigeni, Benki Kuu imetengeneza mfumo wa uendeshaji wa 
maduka hayo utakaosaidia kupata taarifa za miamala inayofanywa na 
maduka haya. Vile vile, matumizi ya simu za mikononi katika kufanya 
miamala ya fedha ndani na nje ya nchi, pamoja na matumizi ya wakala 
wa benki (agent banking) yanachangia kwa kiasi kikubwa katika kutoa 
huduma za kifedha kwa wananchi walio wengi zaidi. 

Aidha, matumizi ya taarifa za wakopaji yameongezeka kwa kiasi kikubwa 
tangu kuanzishwa kwa asasi za kutoa taarifa za wakopaji (Credit Reference 
Bureaus) mwaka 2013, na kuzifanya taasisi za fedha zisizo rasmi kushiriki 
kwenye mfumo huu wa kuhifadhi na kutoa taarifa za wakopaji (Credit 
Reference System). Kuongezeka kwa matumizi ya mfumo huu kunatarajiwa 
kusaidia kupunguza idadi ya mikopo chechefu kwenye sekta ya kibenki na 
riba zinazotozwa na mabenki.

Zanzibar

Katika mwaka 2015, uchumi wa Zanzibar ulikua kwa asilimia 6.6, 
ikilinganishwa na ukuaji wa asilimia 7.0 mwaka 2014. Shughuli za 
kiuchumi zilizokua kwa kasi ya juu zaidi ni pamoja na sanaa na burudani 
(asilimia 17.2), huduma za malazi (asilimia 14.5), shughuli za kiutawala 
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(asilimia 13.3), ujenzi (asilimia 12.5) na shughuli za fedha na bima 
(asilimia 11.2). 

Mfumuko wa bei uliongezeka na kufikia asilimia 10.1 mwezi Aprili 2016 
kutoka asilimia 1.1 mwezi Aprili 2015. Ongezeko hili lilitokana na kupanda 
kwa baadhi ya bei za vyakula, hasa samaki, mchele, unga wa ngano, sukari 
na ndizi. Aidha, kasi ya mfumuko wa bei inatarajiwa kupungua katika 
mwaka wa fedha 2016/17 kutokana na kupungua kwa bei za vyakula na 
mafuta.

Katika kipindi cha Julai 2015 hadi Aprili 2016, jumla ya mapato ya Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar yalifikia shilingi bilioni 372.6. Katika jumla hiyo, 
mapato ya ndani yalikuwa shilingi bilioni 347.0, ikiwa ni zaidi ya mahitaji 
ya matumizi ya kawaida katika kipindi hicho. Misaada ilifikia kiasi cha 
shilingi bilioni 25.6. Jumla ya matumizi ya Serikali ilikuwa shilingi bilioni 
382.3; kati ya hizo matumizi ya kawaida yalikuwa ni shilingi bilioni 319.1, 
wakati matumizi ya maendeleo yalikuwa ni shilingi bilioni 63.3. Katika 
kipindi hicho, nakisi ya bajeti ukitoa misaada kutoka nje ilikuwa shillingi 
bilioni 35.3.

Katika kipindi cha Julai 2015 hadi Aprili 2016, urari wa biashara ya 
bidhaa, huduma na uhamisho wa mali nchi za nje uliimarika na kufikia 
ziada ya dola za Kimarekani milioni 54.6 ikilinganishwa na ziada ya dola 
za Kimarekani milioni 9.8 katika kipindi kama hicho mwaka 2014/15. Hali 
hii ilitokana na kupungua kwa uagizaji wa bidhaa pamoja na kuongezeka 
kwa mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi. Mauzo ya bidhaa na 
huduma nje ya nchi yaliongezeka na kufikia dola za Kimarekani milioni 
194.2 kutoka dola za Kimarekani milioni 180.6 katika kipindi kama hicho 
mwaka 2014/15. Mauzo ya bidhaa nje ya nchi yalifikia dola za Kimarekani 
milioni 71.8, ikiwa ni sawa na ongezeko la asimilia 17.9 ikilinganishwa na 
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kiwango kilichorekodiwa kipindi kama hicho mwaka 2014/15. Ongezeko 
hilo la thamani ya mauzo ya bidhaa lilitokana na kuongezeka kwa mauzo 
ya karafuu nje ya nchi.

Katika kipindi kinachoishia mwezi Aprili 2016, deni la Zanzibar lilifikia 
shilingi bilioni 398.2 ikilinganishwa na shilingi bilioni 353.8 lililorekodiwa 
mwishoni mwa mwezi Aprili 2015. Deni la nje lilikuwa shilingi bilioni 
269.4, sawa na asilimia 11.6 ya Pato la Taifa na asilimia 67.6 ya jumla 
ya deni lote la Zanzibar. Deni la ndani likikuwa shilingi bilioni 128.8 
mwishoni mwa mwezi Aprili 2016.

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2015/16

Malengo ya Sera ya Fedha

Ili kufikia malengo ya Serikali ya uchumi jumla kwa mwaka 2015/16, 
Benki Kuu ya Tanzania imeendelea kutekeleza sera ya fedha inayolenga 
kutimiza malengo yafuatayo:

i.	 Ukuaji wa wastani wa fedha taslimu usiozidi asilimia 13.4;
ii.	 Ukuaji wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi asilimia 16.0; 
iii.	 Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 19.3; na
iv	 Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 

huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne 
(4.0).

Utekelezaji wa Sera ya Fedha

Katika kipindi cha Julai 2015 hadi Aprili 2016, hali ya ukwasi katika 
mabenki ilikuwa ya kuridhisha isipokuwa kwa vipindi vichache, ambapo 
Benki Kuu ilichukua hatua za kuongeza ukwasi ili kuyawezesha mabenki 
kuondokana na tatizo la ukwasi. Kufuatia hali ya ukwasi baina ya mabenki, 
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riba katika soko la fedha baina ya mabenki (interbank cash market (IBCM) 
interest rate) ilipungua kutoka wastani wa asilimia 29.98 mwezi Julai 2015 
hadi asilimia 6.27 mwezi Septemba 2015. Aidha, riba hiyo iliongezeka 
katika mwezi Oktoba 2015, kufuatia ongezeko la fedha zilizopo mikononi 
mwa wananchi (currency in circulation), na kuanza kupungua mwezi 
Januari 2016. Kupungua kwa riba hiyo kumesaidiwa kwa kiasi kikubwa 
na hatua za sera ya fedha katika kuhakikisha kuwa wakati wote ukwasi wa 
mabenki unaendana na mahitaji halisi ya kiuchumi. 

Katika kipindi Julai 2015 hadi Aprili 2016, thamani ya shilingi imeendelea 
kuimarika, ingawa fedha za kigeni kutoka kwa wahisani kwa ajili ya 
bajeti ya serikali hazikupatikana kwa wakati. Kuimarika kwa shilingi 
kumechangiwa kwa kiasi kikubwa na utekelezaji wa sera madhubuti ya 
mapato na matumizi ya Serikali pamoja na usimamizi madhubuti wa sera 
ya fedha uliofanywa na Benki Kuu katika robo ya mwisho wa mwaka 
2014/15. Katika kipindi kilichoishia mwezi Aprili 2016, akiba ya fedha za 
kigeni ilikidhi mahitaji ya kuagiza bidhaa na huduma kutoka nje ya nchi 
kwa kipindi kisichopungua miezi minne. Hali hii inatarajiwa kubakia hivyo 
kwa kipindi kilichobakia cha mwaka 2015/16, sambamba na kuimarika 
kwa urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho wa mali nchi za 
nje.

Ukuaji wa ujazi wa fedha ulibakia ndani ya malengo ya mwaka 2015/16 
wa asilimia 16.0; ambapo kwa mwaka ulioishia mwezi Aprili 2016 ukuaji 
wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikuwa wa asilimia 12.9, 
ukilinganishwa na asilimia 14.5 kwa mwaka ulioishia mwezi April 2015. 
Wakati huo huo, wastani wa ukuaji wa fedha taslimu (average reserve 
money) ulikuwa asilimia 12.3 kutoka asilimia 8.1 iliyorekodiwa mwezi 
Aprili 2015, na ulibakia ndani ya lengo la asimilia 13.4 kwa mwaka 
unaoishia Juni 2016. Mikopo kwa sekta binafsi imeendelea kukua kwa 
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kasi inayoendana na mahitaji ya kiuchumi. Mikopo hiyo ilikua kwa 
asilimia 19.3 katika mwaka ulioishia mwezi Aprili 2016, ikiwa ni sawa na 
makadirio ya mwaka unaoishia Juni 2016. 

Matarajio ya Uchumi na Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2016/17

Katika mwaka 2016/17, vipaumbele vya kiuchumi vya Serikali vinajikita 
kwenye kuleta maendeleo endelevu kama ilivyoainishwa kwenye Mpango 
wa Pili wa Maendeleao wa Miaka Mitano (Second Five Year Development 
Plan (FYDP II 2016/17)) pamoja na mpango mbadala wa MKUZA II. 
Msisitizo mkubwa katika mipango hii ni uboreshaji wa makusanyo ya 
mapato ya Serikali na kusimamia rasilimali za Taifa kwa ajili ya kuleta 
maendeleo ya kijamii na kiviwanda yanayohitajika kuifikisha Tanzania 
kuwa nchi yenye uchumi wa kati.

Katika mwaka 2016/17, Pato la Taifa linatarajiwa kukua kwa aslimia 
7.3, kutokana na makadirio ya ukuaji wa asilimia 7.2 kwa mwaka 2016 
na asilimia 7.4 kwa mwaka 2017. Juhudi za kudhibiti mfumuko wa bei 
zitaendelea ili kuhakikisha kuwa unabakia kwenye kiwango cha tarakimu 
moja. Kwa upande wa Zanzibar, Pato la Taifa linatarajiwa kukua kwa 
aslimia 6.8 mwaka 2016/17, kutokana na makadirio ya ukuaji wa asilimia 
6.3 kwa mwaka 2016 na asilimia 7.2 kwa mwaka 2017.

Ili kufikia malengo ya Serikali ya uchumi mpana kwa mwaka 2016/17, 
Benki Kuu ya Tanzania imepanga kutekeleza sera ya fedha yenye malengo 
yafuatayo:

i.	 Ukuaji wa wastani wa fedha taslimu usiozidi asilimia 13.0;
ii.	 Ukuaji wa ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi wa 

asilimia 14.8;
iii.	 Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 20.5; na
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iv.	 Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne.

Katika mwaka 2016/17, Benki Kuu itaendelea na utekelezaji wa sera 
madhubuti ya fedha ili kuhakikisha kuwa mfumuko wa bei unabakia 
ndani ya lengo la muda wa kati wa asilimia 5.0; na kuhakikisha kuwa 
hali ya ukwasi inaendana na mahitaji halisi katika kufanikisha shughuli 
mbalimbali za kiuchumi. Aidha, Benki Kuu itaendelea kutumia zana 
mbalimbali za utekelezaji wa sera ya fedha, zitakazotekelezwa kwa uwazi 
katika kuhakikisha kwamba kiwango cha ukwasi kinabakia katika kiwango 
kinachotakiwa, na soko la fedha linaendelea kuwa tulivu. Benki Kuu 
itaendelea na jitihada za kuimarisha soko la fedha kwa lengo la kupanua 
ushiriki ili kuongeza ushindani, ikiwa ni pamoja na kuongeza wigo wa 
zana hali ambayo itasaidia kuongeza utulivu wa riba kwenye masoko ya 
fedha.

Kiwango cha ubadilishaji wa fedha za kigeni katika soko la jumla la 
mabenki (interbank foreign exchange market) kitaendelea kuongozwa na 
nguvu ya soko. Aidha, Benki Kuu kwa upande wake itaendelea kushiriki 
katika soko la fedha za kigeni kwa ajili ya kuhakikisha kiwango cha ujazi 
wa fedha kinabakia ndani ya malengo. Haya yote yatatekelezwa kwa 
kuzingatia kwamba kiwango cha akiba ya fedha za kigeni kinabakia ndani 
ya malengo.

Matarajio na Hitimisho

Sera za uchumi mpana zilizotekelezwa katika mwaka 2015/16, na jitihada 
za Serikali chini ya Mpango wa Pili wa Miaka Mitano wa Maendeleo 
zimeweka msingi imara wa matarajio ya ukuaji endelevu wa uchumi. 
Hali hii imechangiwa pia na kuendelea kuimarika kwa uchumi katika 
mataifa yaliyoendelea, yanayoibukia pamoja na yale yanayoendelea 
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kukua kiuchumi kutokana na kuimarika hususan kwa matumizi ya 
walaji na sera ya fedha inayolenga kukuza uchumi. Uchumi wa Tanzania 
unatarajiwa kuendelea kuwa imara katika mwaka 2016/17 ukichochewa 
pia na kuongezeka kwa matumizi ya Serikali katika miradi ya maendeleo 
ikiwemo ya viwanda.

Mfumuko wa bei umeendelea kubaki katika kiwango cha tarakimu moja 
kutokana na kupungua kwa bei za bidhaa, kuimarika kwa ugavi wa 
chakula, pamoja na usimamizi mzuri wa ukwasi uliotekelezwa na Benki 
Kuu ya Tanzania katika mwaka 2015/16. Hali hii imejidhihirisha kwenye 
viwango vya ukuaji wa ujazi wa fedha ambavyo vimeendelea kuwa ndani 
ya malengo ya mwaka 2015/16, huku ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi 
ukiendelea kuwa imara sawasawa na mahitaji ya uchumi. Mfumuko wa 
bei unatarajiwa kubaki katika kiwango cha tarakimu moja, kutokana na 
sera madhubuti ya fedha, kuendelea kuimarika kwa hali ya chakula katika 
ukanda wa Afrika Mashariki, utulivu wa thamani ya Shilingi, na bei ya 
nishati kuendelea kuwa chini. Aidha, Benki Kuu itaendelea kuchukua 
tahadhari na ikibidi kuchukua hatua za ziada za kisera katika kudhibiti 
hatari ya kuongezeka kwa mfumuko wa bei inayoweza sababishwa na 
upungufu wa mazao ya chakula katika ukanda wa Afrika ya Kusini. 

Benki Kuu itaendelea na mikakati ya kuboresha michango ya masoko 
ya fedha na sekta ya fedha kwa ujumla. Hii ni pamoja na kusimamia na 
kupitia upya kanuni na sheria zinazoendana na mabadiliko na changamoto 
katika sekta ya mabenki. Aidha Benki Kuu itaendelea kuchukua hatua za 
kuboresha mfumo wa utekelezaji wa sera yake ya fedha katika kusimamia 
ukwasi kulingana na mahitaji halisi ya kiuchumi. 

Benki Kuu ina imani kwamba malengo ya sera ya fedha kwa mwaka 
2016/17 yatafikiwa. Hali hii itachangiwa pia na kuimarika kwa uchumi 
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mpana na hali ya kifedha duniani, pamoja na usimamizi mzuri wa mapato 
na matumizi ya serikali. 
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